GÓC KHOẲNH KHẮC
Xin Chào Các Bạn , Các Bạn Nên Đăng Ký Thành Viên Để Có Thể Xem Và Viết Bài Được Tất Cả Các Chuyên Mục Nha ! Chỉ Mất Có 2 Phút Thôi .

Join the forum, it's quick and easy

GÓC KHOẲNH KHẮC
Xin Chào Các Bạn , Các Bạn Nên Đăng Ký Thành Viên Để Có Thể Xem Và Viết Bài Được Tất Cả Các Chuyên Mục Nha ! Chỉ Mất Có 2 Phút Thôi .
GÓC KHOẲNH KHẮC
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Go down
huynhdaitri2001

chim chaomao Empty chim chaomao

Tue May 03, 2011 10:22 am
mình muốn mua con chim chào mào con nhưng khi đến nơi bán chim ko biết em nào là trống và em nào là mài hết nên mình muốn hỏi anh em co cách nào phân biệt ko?
Admin
Admin
Admin
https://khoanhkhac.forumvi.com

chim chaomao Empty Re: chim chaomao

Wed May 04, 2011 9:43 am
Chào mào trống và mái rất chi là giống nhau, cho nên ngay cả một tay nuôi lâu ngày đôi khi còn nhầm lẫn. Tuy nhiên ta có thể dựa vào vài chi tiết để chọn chim trống.
Chim trống khác chim mái ở tướng to hơn, cánh dài hơn, đầu to hơn, tách đỏ của nó to nhiều lông hơn chim mái. Mũ thường thì cao hơn chim mái, giọng hót được phong phú hơn tức là đi được từ 6-9 âm thanh dài, còn chim mái chỉ đi được 3-4 âm thanh lập đi lập lại hoài là: wit' tu hìu. Muốn cho chắc ăn là chim trống trong lưỡi có chấm đen, cỡ 3-4 chấm ở cuối lưỡi là trống. Tuy nhiên đôi khi có vài cô chim mái tướng không thua cho chim trống cho nên rất dễ bị lộn ,trường hợp này rất chi là hiếm

Bạn có thể xem them ở đây : [You must be registered and logged in to see this link.]
nguyentuan82@gmail.com

Fri Aug 19, 2011 11:06 am
mình mới chơi chim nhưng tìm mãi ko tìm được con chim chào mào ưng ý muốn các bác biết chỉ cho cách chọn chim đẹp
nguyentuan82@gmail.com

Fri Aug 19, 2011 11:09 am
khu vực chỗ mình rất nhiêu chim vành khuyên nhưng cũng chưa biết chọn chỉ mới chọn được chim trống mái ti lệ khoảng 60% là chuẩn xin các bác chỉ giúp em
buivanxuan

Tue Jul 17, 2012 3:02 pm
mjh vua mua haj chu tao mao bẫy mí mắt vẫn chưa đỏ chỉ có một hai sợi đỏ thôi.mua ve dc 4 hôm rồi mà chẳng thấy hót j cả.chỉ sổ lồng và thỉnh thoảng kêu huých hiu thôi.ko bit co mua nham con mai ko nua.mog cac chuyen ja nhan xet júp minh voi.cam on nkju
namp18

Mon Jul 23, 2012 8:28 pm
nuôi chim là phải kiên trì các bác ko nên nóng vội. chọn chim chào mào hay chim khuyên sao cho đúng chim trống, dáng đẹp nó là cả 1 núi những vấn đề,ko thể nói 1 vài câu mà hết đc. nhưng các bạn quan tâm mình cũng xin chia sẻ 1 số kinh nghiệm
Thứ 1: về việc chọn chim để nuôi
- Hiện nay chào mào mộc bán ngoài cửa hàng thì có 2 loại : Má trắng và Má đỏ. Chim má trắng là Chim NON chưa đc vụ nào. Chim má đỏ là chim đã trưởng thành . và theo mình người mới nuôi chim nên chọn loại má trắng cho dễ nuôi và dễ thuần chim
- Chọn chim thì phải dựa trên rất nhiều tiêu chí nhưng cơ bản là :dáng chim và chất giọng chim
+Dáng chim bao gồm : mào,mỏ,yếm,má,mình chim,hầu chim,cổ,cánh. đuôi,chân, vai , ngưc.lưng, dáng đứng cầu ....
+ Chất giọng chim thì dựa vào những tiếng witch witch whèo whèo mà chim phát ra.vang hay ko vang. chua hay ấm, trong hay khàn.... và chim có hót đc nhiều gọng hay ko
-Chọn chim trống mái :Chim mái thường thì nó nhỏ hơn trống (to chỉ = khoảng 2/3 đến 3/4 chim trống thôi). Chim mái thường có đầu nhỏ, mào thấp, cui chứ không nhọn đỉnh. Bàn chân chim mái thường nhỏ nhắn, móng nó nhìn mảnh mai. Lông chim mái thường mềm và mịn hơn chim trống. Sắc mặt chim mái thường thì nhìn nó hay ngơ ngơ ngác ngác.
Trong bầy mà có con nào lúc đứng một chỗ mà hay nhìn ngang nhìn dọc thì rất nhiều khả năng đó là phái yếu. Cảm giác chung khi nhìn vào một con chim mái là: nhỏ con, gọn gẽ, ít nhảy nhót nhưng hay nhìn dáo giác, đặc biệt là nhìn nó hiền hiền tội tội.
Khi có kinh nghiệm rồi thì chọn rất dễ dàng. và nên chọn chim ngay từ cái nhìn đầu tiên. tránh ngắm lâu quá đâm ra hoa mắt. luk chọn chim trong lồng ở ngoài cửa hàng thì nên đi đến nhẹ nhàng và ngồi im 1 chỗ trc mặt lồng để ngắm và chọn. tránh đi lại loăng quăng
Và e xin cảnh báo các bac trc khi bước vào thú chơi chim thì phải xác định trc tư tưởng là rất dễ bị nghiện đó. đã ngấm vào là ko bỏ đc đâu ;Wink
Sponsored content